Thiết thực tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 134 năm Ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh (19/5/1890 - 19/5/2024); hưởng ứng ngày Quốc tế Đa dạng sinh học (22/5), Ngày Môi trường Thế giới 05/6 và Chương trình “Vì Một Việt Nam xanh”. Sáng ngày 11/5/2024, Tỉnh đoàn, Hội LHTN Việt Nam tỉnh, Sở Tài nguyên và Môi trường phối hợp tổ chức Lễ phát động ra quân “Tết trồng cây đời đời nhớ ơn Bác Hồ” và hưởng Tuần lễ đa dạng sinh học năm 2024 tại Hội trường Trung tâm Bảo đảm kỹ thuật Vùng II Hải quân với sự tham gia của hơn 400 đoàn viên, thanh niên, cán bộ, chiến sĩ.
![Picture1.png](/SiteAssets/Lists/TnTuc/EditForm/Picture1.png)
Hình: Đồng chí Nguyễn Hiếu Trung - Phó Bí thư Tỉnh đoàn, Chủ tịch Hội liên hiệp thanh niên Việt Nam tỉnh phát biểu phát động ra quân hưởng ứng “Tết trồng cây đời đời nhớ ơn Bác Hồ” và Tuần lễ đa dạng sinh học năm 2024
Tại Lễ phát động, Tỉnh đoàn, Hội Liên hiệp thanh niên Việt Nam tỉnh, Sở Tài nguyên và Môi trường đã trao tặng 1.000 cây xanh đến đơn vị Trung tâm Bảo đảm kỹ thuật Vùng II Hải quân; tổ chức lớp tập huấn kiến thức về bảo vệ môi trường, ứng phó với biến đổi khí hậu; phát động đoàn viên, thanh niên, cán bộ, chiến sỹ cùng ra quân thực hiện Công trình thanh niên “Vườn cây nhớ ơn Bác”.
![2.png](/SiteAssets/Lists/TnTuc/EditForm/2.png)
Hình: Tỉnh đoàn, Sở Tài nguyên và Môi trường trao tặng 1000 cây xanh và khánh thành Công trình thanh niên “Vườn cây nhớ ơn Bác” tại Trung tâm Bảo đảm kỹ thuật Vùng II Hải quân
Phát biểu tại Lễ phát động, đồng chí Nguyễn Hiếu Trung - Phó Bí thư Tỉnh đoàn, Chủ tịch Hội liên hiệp thanh niên Việt Nam tỉnh kỳ vọng với tinh thần chủ động, sáng tạo của các cấp bộ đoàn trong thời gian tới sẽ tạo nhiều cơ hội, không gian và các hoạt động thiết thực để thanh thiếu nhi địa phương tham gia trồng cây, góp phần bảo vệ, cải thiện, nâng cao chất lượng môi trường với tiêu chí “mỗi một thanh thiếu nhi trồng một cây xanh, mỗi một cấp bộ Đoàn có công trình vườn cây thanh niên” góp phần nâng cao nhận thức và tích cực chủ động tham gia vào việc bảo vệ môi trường, trồng cây phủ xanh đất trống đồi trọc.
![4.png](/SiteAssets/Lists/TnTuc/EditForm/4.png)
![6.png](/SiteAssets/Lists/TnTuc/EditForm/6.png)
![7.png](/SiteAssets/Lists/TnTuc/EditForm/7.png)
Hình: Sau Lễ phát động, các bạn đoàn viên, thanh niên cùng tham dự lớp tập huấn kiến thức về bảo vệ môi trường và ra quân trồng cây xanh tại khuôn viên Trung tâm Bảo đảm kỹ thuật Vùng II Hải quân
Đây là hoạt động thiết thực, ý nghĩa, nhằm đẩy mạnh phong trào trồng cây, trồng rừng, phát huy truyền thống và nét đẹp văn hóa của dân tộc về trồng, chăm sóc và bảo vệ cây xanh. Qua đó góp phần nâng cao nhận thức và trách nhiệm của cán bộ, đoàn viên, thanh thiếu nhi và Nhân dân trong công tác quản lý, bảo vệ, chăm sóc và phát triển bền vững môi trường sinh thái; gắn với việc tuyên truyền vận động đoàn viên, thanh thiếu nhi nêu cao tinh thần, ý thức và trách nhiệm, là những hạt nhân đi đầu trong phong trào trồng mới, chăm sóc và bảo vệ cây xanh, bảo vệ môi trường, phòng chống biến đổi khí hậu.
Ban Phong trào
Minh Trí